Qua kiểm tra hệ thống sổ theo dõi, nghiên cứu hồ sơ, tài liệu liên quan, kiểm tra thực tế tại các buồng giam giữ, gặp, hỏi trực tiếp người bị tạm giữ, tạm giam, phạm nhân, kiểm tra bếp ăn của phạm nhân; trực tiếp gặp, hỏi người chấp hành án hình sự tại cộng đồng, thấy các đơn vị được kiểm tra đã cơ bản thực hiện nghiêm các trình tự, thủ tục về việc lập hồ sơ tạm giữ, tạm giam; các chế độ đối với người bị tạm giữ, tam giam và phạm nhân như các chế độ về ăn, mặc, chăm sóc y tế đúng quy định; không để xảy ra trường hợp quá hạn tạm giam, trốn, chết trong Buồng tạm giữ, Nhà tạm giữ. Cơ quan Thi hành án hình sự Công an cấp huyện đã cơ bản làm tốt công tác tham mưu, chủ động giúp Trưởng Công an huyện ban hành nhiều kế hoạch, chương trình, văn bản chỉ đạo công tác thi hành án hình sự trên địa bàn; kiểm tra, hướng dẫn Công an cấp xã tham mưu cho Chủ tịch Uỷ ban nhân dân cấp xã thực hiện công tác thi hành án hình sự tại cộng đồng theo quy định pháp luật.
Bên cạnh đó, Đoàn kiểm sát đã chỉ ra một số tồn tại, hạn chế của các đơn vị được kiểm tra, yêu cầu các đơn vị khắc phục những tồn tại, thiếu sót và nghiêm túc rút kinh nghiệm, không để xảy ra vi phạm tương tự trong thời gian tới.
Kết thúc cuộc kiểm sát, Thủ trưởng các đơn vị được kiểm tra đã thay mặt đơn vị tiếp thu toàn bộ nội dung kết luận của Đoàn kiểm sát, đồng thời khẳng định sẽ rút kinh nghiệm, chỉ đạo khắc phục những hạn chế thiếu sót còn tồn tại để thực hiện tốt công tác bắt, tạm giữ, tạm giam và thi hành án hình sự trong thời gian tới./.
Vy Thu - Phòng 8 VKSND tỉnh
Một số hình ảnh cuộc kiểm sát:
Đồng chí Nông Văn Quảng - Trưởng đoàn kiểm sát kết luận tại Trại tạm giam Công an tỉnh Lạng Sơn
Đồng chí Nông Văn Quảng kết luận về công tác thi hành án hình sự đối với Cơ quan Thi hành án hình sự và các xã, thị trấn trên địa bàn huyện huyện Cao Lộc
Đồng chí Nông Văn Quảng kết luận về công táctạm giữ tạm giam và thi hành án phạt tù của Nhà tạm giữ Công an huyện Cao Lộc
Đoàn kiểm sát làm việc với người chấp hành án tại Ủy ban nhân dân thị trấn Cao Lộc
Đoàn kiểm sát kết luận tại Nhà tạm giữ Công an huyện Lộc Bình
Đoàn kiểm sát công bố dự thảo kết luận về công tác thi hành án hình sự tại Cơ quan Thi hành án hình sự Công an huyện Lộc Bình
Đoàn kiểm sát làm việc tại UBND thị trấn Lộc Bình, huyện Lộc Bình
Đoàn kiểm sát làm việc tại UBND thị trấn Na Dương, huyện Lộc Bình
Đoàn kiểm sát trực tiếp làm việc tại trụ sở Nhà tạm giữ Công an huyện Lộc Bình
Đoàn làm việc tại Đồn Biên phòng cửa khẩu Chi Ma
Đoàn làm việc tại Đồn Biên phòng Chi Lăng